Unaona lugha zote hapo juu? Tunatafsiri habari za Global Voices kufanya habari za kidunia zimfikie kila mmoja.

Jamii ya Lumad Nchini Ufilipino Yasimama Kidete dhidi ya Uonevu

Lumad leaders display banner calling for the protection of their communities as they march towards Manila. Photo from the Facebook page of ST Exposure

Viongozi wa Lumad wakionesha bango linaloshinikiza kulindwa kwa jamii yao walipokuwa katika matembezi ya kuelekea jijini Manila. PIcha kutoka Ukurasa wa Facebook wa ST Exposure

Mnamo Oktoba, 2015, zaidi ya watu 700 wa jamii ya Lumad (Raia wazawa kutoka katika kisiwa cha Mindanao kilichopo kusini mwa nchi ya Ufilipino) walisafiri maelfu ya kilomita ikiwa ni pamoja na kuweka kambi katika jiji la manila kwa lengo la kushinikiza kuondolewa kwa wanajeshi pamoja na kusitisha matumizi ya nguvu za kijeshi katika jamii zao.

Ukijulikana kama Manilakbayan 2015, msafara wa watu ambao pia una lengo la kutafuta kuungwa mkono na jamii ya kimataifa katika kukomesha ukiukwaji wa haki za bianadamu unaofanywa na majeshi ya nchi dhidi ya jamii ya Lumad.

Shuhuda kutoka kwa baadhi ya jamii ya watu wa Lumad zilisambazwa kupia mtandao wa Facebook na kikundi cha Southern Tagalog Exposure.

Kiungo habari #StopLumadKillings kilipata umaarufu nchini Ufilipino mara baada ya kutokea kwa mauaji ya kutisha ya Emerito Samarca ambaye ni mkuu wa shule ya jamii ya watu wa Lumad pamoja na mauaji ya raia wazawa Dionel Campos na Bello Sinzo, mauaji yaliyotokea mwezi Septemba 1, 2015.

Hili ni moja ya tukio la aina yake ambalo wanaharakati wanaliona kuwa ni kampeni ya kimkakati ya ukandamizaji dhidi ya raia wazawa wa Mindanao, ikies ni pamoja na kuwalenga viongozi wao na kuwaua, ufungaji wa shule za raia wazawa, pamoja na ardhi yao kukaliwa na wanajeshi.

Mashirika ya Lumad yanaelezea kuwa yanalengwa chini ya mwavuli wa organizations explain that they are being targeted at the behest of Uchimbaji madini mkubwa, mashamba makubwa ya kilimo, pamoja na makampuni mengine yaliyo na uchu wa wa ardhi yenye rutuba ya jamii ya watu wa Lumad.

Majeshi ya Ufilipino yanatuhumiwa pia kwa kuweka wanajeshi na kutoa mafunzo ya kijeshi kwa watu wa jamii ya Lumad kwa ajili ya kukabiliana na ndugu zao wenyewe. Utoaji wa mafunzo ya kijeshi kwa baadhi ya jamii ya watu wazawa imepelekea kuhama kwa maelfu ya watu wa Lumad kutoka Mindanao.

Taarifa hizi fupi zilizokusanywa na Southern Tagalog Exposure yatoa ushuhuda kuhusiana na utoaji wa mafunzo ya kijaeshi kwa jamii ya wazawa pamoja na uporaji wa ardhi za urithi za wazawa.

"Our ancestral lands are being forcibly taken from us. We want to drive the soldiers away and dismantle the paramilitary groups dividing the ranks of us Lumad. We want to live in peace." Bai Bibiaon Ligkaian Bigkal, Woman Warrior of Tala-ingod, Davao del Norte

“Ardhi zetu za urithi zinachukuliwa kwa nguvu. Tunahitaji kuwaondosha wanajaeshi na kuharibu kabisa makundi ya watu waliopokea mafunzo ya kijeshi na ambao ndio wanatuvunjia heshima jamii ya Lumad. Tunahitaji kuishi kwa amani.”
Bai Bibiaon Ligkaian Bigkal, Mwanamke mpambanaji wa Tala-ingod, Davao del Norte

“Soldiers massacred our tribe. The government and corporations prioritize personal interests, not the interests of the people. The people are not important to them. When we defend our ancestral land and culture, they accuse us of being NPA to justify abductions or murders.” Kaylo, Manobo of Talaingod, Davao del Norte

“Wanajeshi wameangamiza kabila letu. Serikali pamoja na mashirika yameweka mbele maslahi yao pekee, na siyo maslahi ya jamii nzima. Watu siyo wa muhimu kwao. Tunapojaribu kulinda aridhi zetu za urithi pamoja na na utamaduni wetu, wanatutuhumu kuwa sisi ni sehemu ya [kundi la waasi], yaani jeshi jipya la watu kama namna ya kuhalalisha kuwaondosha watu kutoka katika makazi yao au kutekeleza mauaji.”
Kaylo, Manobo wa Talaingod, Davao del Norte

"Because of the repression of the soldiers, we were forced to evacuate and leave our land. To be displaced is difficult, with the heat and no water. We want to return to our land. I vowed to myself as a Lumad since childhood to continue our fight until I die." Krstina Lantao, Southern Mindanao Region

“Kutokana na uonevu wa wanajeshi, tulilazimika kuondoka na kuiacha ardhi yetu. Kuachwa bila makazi ni kugumu sana, kukiwana joto kali na bila ya maji. Tunahitaji kurudi kwenye maeneo yetu. Tokea nikiwa mdogo, mimi kama raia wa Lumad niliapa kuendelea kudai haki yetu hadi siku nitakayokufa.”
Krstina Lantao, Eneo la Kusini mwa Mindanao

“The Philippine Army destroyed our school. They even burned our agricultural cooperative. I experienced getting jailed and now face trumped-up charges of kidnapping. We miss our ancestral land. Wherever we go, we yearn for it. This is where we live and grew up. If it is taken from us, our culture will die with the next generation.” Datu Isidro, Kitaotao, Bukidnon

“Jeshi la Ufilipino liliharibu shule yetu. Pia, lilichoma majengo ya ushirika wetu wa kilimo. Nilijikuta nimefungwa gerezani na sasa nimeshitakiwa kwa kusingiziwa kosa la utekaji. Tuna hamu ya kuipata tena ardhi yetu tuliyoirithi kwa mababu zetu. Popote tutakapokuwa, tutaipigania. Huku ndipo tunapoishi na tulipokulia. Kama tutaporwa ardhi yetu, utamaduni wetu utapotea sambamba na kizazi kijacho.”
Datu Isidro, Kitaotao, Bukidnon

“The helicopter of the soldiers arrived in our place. They burned our house. Only the clothes we wore were saved. According to the soldiers, the Lumad are not allowed to study. When I grow up, I want to be a teacher to prove them wrong.” Kimkim Baliti, 13 year old Manobo, Talaingod, Davao del Norte

“Chopa ya wanajeshi iliwasili katika makazi yetu. Walichoma nyumba yetu. tulibakiwa tu na nguo tulizokuwa tumevaa. wanajeshi walidai kuwa, watu jamii ya Lumad hawapaswi kwenda shule. Nikiwa mkubwa, nitapenda kuwa mwalimu ili kuwaonesha kuwa mawazo yao siyo sahihi. .”
Kimkim Baliti, 13-year-old Manobo, Talaingod, Davao del Norte

“We will not die in the jungles, but instead will die from the open pit mining. We should be the ones benefiting from the wealth of Mindanao. The soldiers say we are NPA to justify our displacement and murder. They should be the ones who must go because they are outsiders to our ancestral land.” Jean Derong, Manobo, Davao Oriental

“”Hatutafia kwenye mapambano, bali tutafia kwenye mashimo ya wazi ya uchimbaji madini. Sisi ndio tunaopaswa kunufaika na utajiri wa Mindanao.Wanajeshi wanatutuhumu kuwa sisi ni [kundi la waasi], yaani jeshi jipya la watu kama namna ya kuhalalisha kuwaondosha watu kutoka katika makazi yao au kutekeleza mauaji. Wao ndio wanaopaswa kuondoka kwa kuwa wao ndio wavamizi wa ardhi yetu ya tokea enzi za mababu.”
Jean Derong, Manobo, Davao Oriental

“The role of women in the struggle of the native Lumad is important. Our respect for each other is high. We need to collectively defend our human rights and our ancestral land.”  Bai Aida Seiza, Manobo, Paquibato, Davao City

“Jukumu la wanawake katika harakati za kuilinda jamii halisi ya Lumad ni la muhimu. Heshima iliyopo miongoni mwetu ni ya hali ya juu sana. Kwa pamoja, tunahitaji kulinda haki zetu pamoja na ardhi yetu tuliyoirithi kutoka kwa mababu zetu.”
Bai Aida Seiza, Manobo, Paquibato, Davao City

Anza mazungumzo

Mwandishi, tafadhali jiandikishe »

Miongozo

  • Tafadhali wape heshima watumiaji wengine. Maoni yenye lugha ya chuki, matusi na mashambulizi binafsi hayataruhusiwa.